June 29, 2022ശ്രീ​ക​ണ്​​ഠ​പു​രം: 26 വ​ര്‍​ഷം മു​മ്ബ്​ തു​ട​ങ്ങി​യ വ​ഞ്ചി​യം പ​ദ്ധ​തി കാ​ടു ക​യ​റി ന​ശി​ക്കു​മ്ബോ​ള്‍ പ്ര​തീ​ക്ഷ​ക്ക് ഹൈ ​വോ​ള്‍​ട്ടേ​ജ് ന​ല്‍​കി ഹൈ​കോ​ട​തി ഉ​ത്ത​ര​വ്. 25 ശ​ത​മാ​നം മാ​ത്രം പ​ണി ന​ട​ത്തി ഉ​പേ​ക്ഷി​ച്ച ക​ണ്ണൂ​ര്‍ ജി​ല്ല​യി​ലെ വ​ഞ്ചി​യം പ​ദ്ധ​തി​യ​ട​ക്കം സം​സ്ഥാ​ന​ത്തെ വി​വി​ധ പ​ദ്ധ​തി​ക​ള്‍​ക്ക് ഇ​തോ​ടെ ജീ​വ​ന്‍​വെ​ക്കും. വ​ഞ്ചി​യം പ​ദ്ധ​തി​ക്കാ​യി കൊ​ണ്ടു​വ​ന്ന ഉ​പ​ക​ര​ണ​ങ്ങ​ള്‍ തു​രു​മ്ബെ​ടു​ക്കു​ക​യും പ്ര​ദേ​ശ​മാ​കെ കാ​ടു​ക​യ​റി ന​ശി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്​​ത കാ​ഴ്​​ച​യാ​ണ്. 1993 ലാ​ണ് പ​യ്യാ​വൂ​ര്‍ പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തി​ലെ വ​ഞ്ചി​യം പു​ഴ​യി​ല്‍ മൂ​ന്ന് മെ​ഗാ​വാ​ട്ട് വൈ​ദ്യു​തി ഉ​ല്‍​പാ​ദി​പ്പി​ക്കാ​ന്‍ ശേ​ഷി​യു​ള്ള പ​ദ്ധ​തി തു​ട​ങ്ങി​യ​ത്. സ്വ​കാ​ര്യ മേ​ഖ​ല​യി​ല്‍ തു​ട​ങ്ങി​യ മ​ല​ബാ​റി​ലെ ആ​ദ്യ​ത്തെ മി​നി ജ​ല​വൈ​ദ്യു​തി പ​ദ്ധ​തി​യാ​യി​രു​ന്നു വ​ഞ്ചി​യം. 1997ല്‍ ​പ​ദ്ധ​തി പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​ക്കു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു ല​ക്ഷ്യം.

തി​രു​വ​ല്ല കേ​ന്ദ്രീ​ക​രി​ച്ചു പ്ര​വ​ര്‍​ത്തി​ക്കു​ന്ന ‘ഐ​ഡി​യ​ല്‍’ ക​മ്ബ​നി​യാ​ണ് ക​രാ​ര്‍ എ​ടു​ത്ത​ത്. വ​ഞ്ചി​യം പു​ഴ​യി​ല്‍ വെ​ള്ളം ത​ട​ഞ്ഞു​നി​ര്‍​ത്താ​നാ​യി ചെ​ക്ക്ഡാം നി​ര്‍​മി​ച്ചാ​ണ് പ​ദ്ധ​തി തു​ട​ങ്ങി​യ​ത്. ഡാ​മി​ലെ വെ​ള്ളം ര​ണ്ടു മീ​റ്റ​ര്‍ വ്യാ​സ​മു​ള്ള പൈ​പ്പി​ലൂ​ടെ എ​ബ​നൈ​സ​ര്‍ മ​ല​യി​ല്‍ എ​ത്തി​ച്ച്‌ 200 അ​ടി താ​ഴെ​യു​ള്ള ജ​ന​റേ​റ്റ​റി​ല്‍ വീ​ഴ്ത്തി വൈ​ദ്യു​തി ഉ​ല്‍​പാ​ദി​പ്പി​ക്കു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു ല​ക്ഷ്യം. പ​ദ്ധ​തി പ്ര​ദേ​ശ​ത്തു​നി​ന്ന് ര​ണ്ട​ര കി​ലോ​മീ​റ്റ​ര്‍ അ​ക​ലെ​യാ​ണ് എ​ബ​നൈ​സ​ര്‍ മ​ല. ഇ​വി​ടെ​നി​ന്ന് ഉ​ല്‍​പാ​ദി​പ്പി​ക്കു​ന്ന വൈ​ദ്യു​തി ശ്രീ​ക​ണ്​​ഠ​പു​രം സ​ബ് സ്​​റ്റേ​ഷ​നു ന​ല്‍​കു​മെ​ന്നും 30 വ​ര്‍​ഷം സ്വ​കാ​ര്യ മേ​ഖ​ല​യി​ല്‍ പ്ര​വ​ര്‍​ത്തി​ച്ച​തി​നു ശേ​ഷം പ​ദ്ധ​തി കെ.​എ​സ്.​ഇ.​ബി​ക്ക് കൈ​മാ​റു​മെ​ന്നു​മാ​യി​രു​ന്നു ധാ​ര​ണ.

1991ല്‍ ​പ്ര​ഖ്യാ​പ​നം ന​ട​ത്തി​യ പ​ദ്ധ​തി​ക്ക് 93 ലാ​ണ് ത​റ​ക്ക​ല്ലി​ടു​ന്ന​ത്. ക​മ്ബ​നി പൈ​പ്പ് ഇ​ടാ​നു​ള്ള സ്ഥ​ല​മെ​ടു​പ്പ് പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​ക്കി​യി​രു​ന്നു. പ​ദ്ധ​തി​പ്ര​ദേ​ശ​ത്തേ​ക്ക് റോ​ഡും നി​ര്‍​മി​ച്ചി​രു​ന്നു. ഒ​ന്ന​ര​മാ​സം പി​ന്നി​ട്ട​തോ​ടെ ഒ​രു മു​ന്ന​റി​യി​പ്പു​മി​ല്ലാ​തെ പ​ദ്ധ​തി പാ​തി വ​ഴി​ക്ക് ഉ​പേ​ക്ഷി​ച്ച്‌ ക​രാ​റു​കാ​ര്‍ സ്ഥ​ലം വി​ടു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു. ഉ​ദ്യോ​ഗ​സ്ഥ​രു​ടെ അ​നാ​സ്ഥ​യും അ​ഴി​മ​തി​യു​മാ​ണ് പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ നി​ര്‍​മാ​ണ​ത്തെ ത​ട​സ്സ​പ്പെ​ടു​ത്തി​യ​തെ​ന്ന് പ്ര​ദേ​ശ​വാ​സി​ക​ള്‍ പ​റ​യു​ന്നു. മു​ട​ങ്ങി​യ പ​ദ്ധ​തി പു​ന​രാ​രം​ഭി​ക്കാ​ന്‍ വാ​യ്​​പ ന​ല്‍​ക​ണ​മെ​ന്നാ​വ​ശ്യ​പ്പെ​ട്ട് ക​മ്ബ​നി​ക്കാ​ര്‍ അ​ന്ന​ത്തെ വൈ​ദ്യു​തി​മ​ന്ത്രി​യാ​യി​രു​ന്ന പി​ണ​റാ​യി വി​ജ​യ​നെ സ​മീ​പി​ച്ചി​രു​ന്നു.

കെ.​എ​സ്.​ഇ.​ബി. ഈ​ടു​നി​ന്നു​ള്ള വാ​യ്​​പ ആ​വ​ശ്യം മ​ന്ത്രി ത​ള്ളി​യ​തോ​ടെ ക​മ്ബ​നി ഉ​ട​മ​ക​ള്‍ പി​ന്മാ​റി. 1998നു ​ശേ​ഷം പ​ദ്ധ​തി പൂ​ര്‍​ണ​മാ​യും ഉ​പേ​ക്ഷി​ച്ചു. പ​ദ്ധ​തി​ക്കാ​യി നി​ര്‍​മി​ച്ച ചെ​ക്ക് ഡാം ​ഇ​പ്പോ​ഴും വ​ഞ്ചി​യ​ത്തു​ണ്ട്. ഉ​പ​ക​ര​ണ​ങ്ങ​ളെ​ല്ലാം തു​രു​മ്ബെ​ടു​ത്ത് ന​ശി​ച്ചു. മൂ​ന്നു കോ​ടി ചെ​ല​വ് വ​രു​മെ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു അ​ന്ന് വൈ​ദ്യു​തി​വ​കു​പ്പ് പ​റ​ഞ്ഞി​രു​ന്ന​ത്. നി​ല​വി​ല്‍ അ​തി​െന്‍റ അ​ഞ്ചി​ര​ട്ടി തു​ക​യു​ണ്ടാ​യാ​ലും പ​ദ്ധ​തി പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​ക്കു​ക പ്ര​യാ​സ​മാ​ണ്. പ​ദ്ധ​തി​ക്ക്​ ഏ​റ്റെ​ടു​ത്ത സ്ഥ​ലം നി​ല​വി​ല്‍ സ്വ​കാ​ര്യ വ്യ​ക്തി​യു​ടെ കൈ​വ​ശ​മാ​ണു​ള്ള​ത്. അ​തു​കൊ​ണ്ട് ഡാ​മി​െന്‍റ​യും പ​വ​ര്‍​ഹൗ​സി​െന്‍റ​യും സ്ഥാ​നം മാ​റ്റി പു​തി​യ പ്രോ​ജ​ക്‌ട് റി​പ്പോ​ര്‍​ട്ട് ഉ​ണ്ടാ​ക്കാ​നും നീ​ക്കം ന​ട​ത്തി.

പ​ദ്ധ​തി മു​ട​ങ്ങി​യ​തി​നെ​പ്പ​റ്റി​യും ഭാ​വി​യെ​പ്പ​റ്റി​യും വൈ​ദ്യു​തി ബോ​ര്‍​ഡി​നു വ്യ​ക്ത​ത​യു​ണ്ടാ​യി​രു​ന്നി​ല്ല. അ​തു​കൊ​ണ്ടു​ത​ന്നെ ഈ ​സ്ഥ​ലം സ്വ​കാ​ര്യ വ്യ​ക്തി​യു​ടെ കൈ​യി​ല്‍ നി​ന്നും ഏ​റ്റെ​ടു​ക്കാ​നും വൈ​ദ്യു​തി ബോ​ര്‍​ഡ് ത​യാ​റാ​വു​ന്നി​ല്ല. പ​ദ്ധ​തി ന​ട​പ്പാ​ക്കി​യി​രു​ന്നെ​ങ്കി​ല്‍ മ​ല​യോ​ര മേ​ഖ​ല​ക്കാ​വ​ശ്യ​മാ​യ വൈ​ദ്യു​തി മു​ഴു​വ​ന്‍ ഇ​വി​ടെ നി​ന്നു​ല്‍​പാ​ദി​പ്പി​ച്ച്‌ വി​ത​ര​ണം ചെ​യ്യാ​നാ​കു​മാ​യി​രു​ന്നു.

പ​ദ്ധ​തി പാ​ഴാ​യ​തോ​ടെ മ​ല​ബാ​റി​ലെ ആ​ദ്യ മി​നി ജ​ല​വൈ​ദ്യു​തി പ​ദ്ധ​തി​യാ​ണ് നി​രാ​ശ​യു​ടെ കാ​ഴ്​​ച​യാ​യ​ത്. അ​തി​നി​ടെ​യാ​ണ് 2014 വ​രെ പ​ള​ളി​വാ​സ​ല്‍ എ​ക്​​സ്​​റ്റ​ന്‍​ഷ​ന്‍ സ്​​കീ​മി​ല്‍ പ്രോ​ജ​ക്​​ട് മാ​നേ​ജ​രാ​യി​രു​ന്ന കോ​ഴി​ക്കോ​ട് സ്വ​ദേ​ശി ജേ​ക്ക​ബ് ജോ​സ് ഹൈ​കോ​ട​തി​യെ സ​മീ​പി​ച്ച​ത്. തു​ട​ര്‍​ന്നാ​ണ് വൈ​കി​യ മു​ഴു​വ​ന്‍ വൈ​ദ്യു​തി പ​ദ്ധ​തി​ക​ളും സ​മ​യ​ക്ര​മ​ത്തി​ല്‍ പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​ക്കാ​ന്‍ കോ​ട​തി നി​ര്‍​ദേ​ശി​ച്ച​ത്. പ​ണി പൂ​ര്‍​ണ​മാ​യും നി​ല​ച്ച വ​ഞ്ചി​യം പ​ദ്ധ​തി​യു​ടെ കാ​ര്യ​ത്തി​ല്‍ ആ​റു മാ​സ​ത്തി​ന​കം റി​പ്പോ​ര്‍​ട്ട് ന​ല്‍​കാ​നും നി​ര്‍​ദേ​ശി​ച്ചു.

വ​ഞ്ചി​യ​ത്തി​നു പു​റ​മെ 2007 മാ​ര്‍​ച്ച്‌ ഒ​ന്നി​ന് 60 മെ​ഗാ​വാ​ട്ട് വൈ​ദ്യു​തി ഉ​ല്‍​പാ​ദ​നം ല​ക്ഷ്യ​മി​ട്ട് തു​ട​ങ്ങി​യ പ​ള്ളി​വാ​സ​ല്‍ എ​ക്​​സ്​​റ്റ​ന്‍​ഷ​ന്‍ സ്​​കീം 14 വ​ര്‍​ഷം ക​ഴി​ഞ്ഞി​ട്ടും 84.08 ശ​ത​മാ​നം പ​ണി മാ​ത്ര​മേ പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​യി​ട്ടു​ള്ളൂ​വെ​ന്നും ഇ​വി​ടെ 200 കോ​ടി​യു​ടെ യ​ന്ത്ര​ങ്ങ​ള്‍ ന​ശി​ച്ചു കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ക​യാ​ണെ​ന്നും പ​രാ​തി​ക്കാ​ര​ന്‍ അ​റി​യി​ച്ചു.

വ​ഞ്ചി​യം പ​ദ്ധ​തി​യോ​ടൊ​പ്പം തൊ​ട്ടി​യാ​ര്‍ (40 മെ​ഗാ​വാ​ട്ട്), പൊ​രി​ങ്ങ​ല്‍ കൂ​ത്ത് (24 മെ​ഗാ​വാ​ട്ട്), ഭൂ​ത​ത്താ​ന്‍​കെ​ട്ട് (24 മെ​ഗാ​വാ​ട്ട്), ചെ​ങ്കു​ളം (24 മെ​ഗാ​വാ​ട്ട്), അ​പ്പ​ര്‍ ക​ല്ലാ​ര്‍ (ര​ണ്ട് മെ​ഗാ​വാ​ട്ട്) എ​ന്നീ പ​ദ്ധ​തി​ക​ളി​ലും കാ​ല​താ​മ​സം വ​രു​ത്തി​യ​താ​യി കോ​ട​തി വി​ല​യി​രു​ത്തി. എ​ന്നാ​ല്‍, സ്ഥ​ല​മേ​റ്റെ​ടു​പ്പി​ലു​ണ്ടാ​യ കാ​ല​താ​മ​സ​വും പ്ര​കൃ​തി ദു​ര​ന്ത​ങ്ങ​ളു​മാ​ണ് പ​ണി ന​ട​ത്തി​പ്പി​നെ ബാ​ധി​ച്ച​തെ​ന്നാ​ണ് കെ​എ​സ്.​ഇ.​ബി​യു​ടെ വാ​ദം. കോ​ട​തി ഇ​ട​പെ​ട​ലി​ലൂ​ടെ വ​ഞ്ചി​യ​മ​ട​ക്കം സം​സ്ഥാ​ന​ത്തെ മു​ട​ങ്ങി​യ വൈ​ദ്യു​തി പ​ദ്ധ​തി​ക​ളെ​ല്ലാം വെ​ളി​ച്ച വി​പ്ല​വ​ത്തി​നൊ​രു​ങ്ങു​മെ​ന്ന പ്ര​തീ​ക്ഷ​യാ​ണു​ള്ള​ത്.